Góc Nhà Tài Trợ TRANG CHI TIẾT NỘI DUNG

Dịch vụ khác tại Bạc Liêu

Trường hợp không khấu trừ hết tiền bồi thường vào tiền thuê đất 69 lượt xem

Ông Nguyễn Tiến Bắc (tỉnh Phú Thọ) hỏi: Các tổ chức, cá nhân khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thì phải ứng trước tiền để giải phóng mặt bằng và được khấu trừ vào tiền thuê đất hàng năm, nếu hết thời hạn thuê đất mà số tiền ứng trước chưa khấu trừ hết thì giải quyết thế nào?
 

Vấn đề ông Bắc quan tâm, Tổng cục Thuế có hướng dẫn như sau:

Ngày 30/12/2010 Chính phủ đã ban hành Nghị định số 121/2010/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung cập nhật một số điều của Nghị định số 142/2005/NĐ-CP ngày 14/11/2005 của Chính phủ về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước.

Theo đó, tại khoản 5, Điều 2 Nghị định quy định, tình huống người được Nhà nước cho thuê đất triển khai ứng trước tiền bồi thường, bổ trợ, tái định cư và kinh phí tổ chức thực hiện bồi thường, giải phóng mặt bằng theo giải pháp được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì được trừ số tiền đã ứng trước vào tiền thuê đất phải nộp theo phương án được duyệt. Mức được trừ không vượt quá số tiền thuê đất phải nộp.

Số tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và kinh phí tổ chức triển khai bồi thường, giải phóng mặt bằng còn sót lại chưa được trừ vào tiền thuê đất phải nộp (nếu có) được tính vào vốn đầu tư của dự án.

Căn cứ quy định nêu trên, Tổng cục Thuế đề nghị ông Bắc liên hệ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý để được hướng dẫn thực hiện.


Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Bạn có muốn vay thế chấp sổ đỏ tại Bình Phước trong vòng 10 ngày?

Tags:
Đăng bởi: Nguyễn Văn Thắng
Giới thiệu Miền Tây Net | Liên hệ góp ý | Quy định sử dụng | Bảng giá quảng cáo | Thông tin thanh toán
©2012 Miền Tây Net - Trang thông tin tổng hợp chia sẽ từ các nguồn sao chép.
Vui lòng fax công văn cảnh báo vi phạm nếu vô tình chúng tôi sao chép thông tin độc quyền từ các quý báo điện tử, trang thông tin.