Góc Nhà Tài Trợ TRANG CHI TIẾT NỘI DUNG

Dịch vụ khác tại Bến Tre

chuyển nhượng 100% vốn công ty TNHH MTV 6,138 lượt xem

Chào luật sư,

Tôi xin tư vấn trường hợp sau:

Hiện tại Công ty tôi đang kinh doanh nhà hàng theo GIấy chứng nhận ĐKDN với 100% vốn trong nước, chủ sở hữu và Giám đốc đại diện là cùng một người. Bây giờ người này muốn tặng 100% vốn này cho 1 người khác làm chủ sở hữu và đứng tên (giữa hai người này không có quan hệ huyết thống).

Xin hỏi, nếu không có quan hệ huyết thống thì có được tặng toàn bộ phần vốn không? Và trong thủ tục thay đổi chủ sở hữu và người đại diện, ngoài văn bản yêu cầu (theo mẫu) được sở KH-ĐT ban hành, chứng minh nhân dân, giấy ĐKKD hiện tại thì chúng tôi có cần giấy tờ gì khác giữa người tặng và người nhận không?

Xin cảm ơn!

thành lập công ty uy tín luật hùng phát
Xin hỏi, nếu không có quan hệ huyết thống thì có được tặng toàn bộ phần vốn không?

Pháp luật Việt Nam không cấm trường hợp này bạn nhé!

Còn ngoài ra thì cần có hợp đồng tặng cho, chuyển nhượng phần vốn góp nữa nhé!
Chào bạn,

Ngoài việc thực hiện thủ tục thay đổi chủ sở hữu tại Sở Kế Hoạch và Đầu Tư, cá nhân nhận tặng cho toàn bộ phần vốn góp bắt buộc phải kê khai và đóng thuế TNCN tại chi cục Thuế nơi DN đặt trụ sở đối với phần vốn góp được nhận tặng cho, cụ thể như sau:

1. Hồ sơ: Hợp đồng tặng cho; CMND của Hai Bên; GCN đăng ký DN.

2. Thu nhập tính thuế: Thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận.

3. Thuế suất: 10%.

Trân trọng
Xin chào!

Vấn đề của bạn công ty luật LTD Kingdom xin tư vấn như sau:

Luật doanh nghiệp 2014 không cấm trường hợp chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên tặng cho toàn bộ phần vốn của mình cho người khác. Do vậy, sau khi làm hợp đồng tặng cho toàn bộ vốn cho người khác, trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi, người được tặng cho phải đăng ký thay đổi chủ sở hữu công ty.

Cần chuẩn bị hồ sơ đăng ký thay đổi bao gồm:

- Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp có chữ ký của chủ sở hữu cũ/người đại diện theo pháp luật cũ và chủ sở hữu mới hoặc người đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu mới;

- Bản sao hợp lệ CMND/thẻ căn cước CD của người được tặng cho

- Bản sao hợp lệ Điều lệ sửa đổi, bổ sung của công ty;

- Hợp đồng tặng cho toàn bộ phần vốn góp;

Và nộp tại cơ quan đăng ký kinh doanh nơi công ty đặt trụ sở.

Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ
Chào bạn! Trường hợp trên của bạn thay mặt công ty TNHH Thành Thái và Cộng Sự tôi LS Lê Thư tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 3 Luật thuế cá nhân quy định như sau:

10. Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

Căn cứ quy định viện dẫn nêu trên nếu trong trường hợp Công ty bạn làm thủ tục tặng cho người khác mà người được tặng cho không có quan hệ huyết thống thì người được tặng cho sẽ phải chịu thế thu nhập cá nhân. Thuế thu nhập cá nhân mà người được tặng cho phải chịu là 10%. Do vậy trong trường hợp của Công ty bạn, bạn nên làm thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp để mức thuế hoặc bạn được miễn thuế khi mức chuyển nhượng vốn góp bằng hoặc thấp hơn so với vốn điều lệ./.

Hồ sơ chuyển nhượng vốn góp gồm có:

- Biên bản họp (Công ty TNHH 2 thành viên trở lên, Công ty cổ phần)

- Quyết định (Công ty TNHH 2 thành viên trở lên, Công ty cổ phần);

- Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

- Hợp đồng chuyển nhượng;

- Biên bản thanh lý;

- Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật;

- Chứng minh nhân dân, căn cước công dân;

Trân trọng!

Thông tin liên hệ:
CÔNG TY KẾ TOÁN VÀ TƯ VẤN LUẬT HÙNG PHÁT
Hotline: 0898 300 247 – 0898 311 247 – 0869 666 247
Email: hungphat247@gmail.com – tuvan@luathungphat.vn
Website: http://luathungphat.vn

Tags:
Đăng bởi: luật hùng phát
Giới thiệu Miền Tây Net | Liên hệ góp ý | Quy định sử dụng | Bảng giá quảng cáo | Thông tin thanh toán
©2012 Miền Tây Net - Trang thông tin tổng hợp chia sẽ từ các nguồn sao chép.
Vui lòng fax công văn cảnh báo vi phạm nếu vô tình chúng tôi sao chép thông tin độc quyền từ các quý báo điện tử, trang thông tin.