Dịch vụ khác tại Bạc Liêu

Công ty nước ngoài không có văn phòng đại diện có được kinh doanh bất động sản? 103 lượt xem

Chủ đề: Người nước ngoài, Việt kiều mua nhà
Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:

doanh nghiệp tôi là 1 trong những công ty nước ngoài nhưng không có văn phòng đại diện tại Việt Nam. Luật sư cho hỏi công ty tôi muốn mua căn hộ rồi bán hoặc cho người khác thuê được không? Xin cảm ơn.

 



congnv939@...

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty nước ngoài không có văn phòng thay mặt đại diện ở Việt Nam. Theo khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở đối tượng được sở hữu nhà ở.

Điều 159. Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại nước ta của tổ chức, cá nhân nước ngoài

1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được nắm giữ nhà ở tại nước ta gồm có:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này & pháp luật có liên quan;

b) công ty có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của công ty nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và trụ sở NH nước ngoài đang hoạt động tại nước ta (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào nước ta.

Căn cứ theo quy chế trên, nếu công ty nước ngoài không có trụ sở, văn phòng đại diện thay mặt dang hoạt động tại Việt Nam thì không được sở hữu nhà ở tại nước ta. Khi không đáp ứng quy định về đối tượng nắm giữ nhà tại nước ta thì cũng không được mua, thuê, nhận tặng cho theo quy chế Luật Nhà ở 2014.


Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Bạn muốn vay thế chấp sổ đỏ ngân hàng ở Vĩnh Phúc trong vòng 10 ngày.

Tags:
Đăng bởi: Nguyễn Văn Thắng
Giới thiệu Miền Tây Net | Liên hệ góp ý | Quy định sử dụng | Bảng giá quảng cáo | Thông tin thanh toán
©2012 Miền Tây Net - Trang thông tin tổng hợp chia sẽ từ các nguồn sao chép.
Vui lòng fax công văn cảnh báo vi phạm nếu vô tình chúng tôi sao chép thông tin độc quyền từ các quý báo điện tử, trang thông tin.