Tư vấn quảng cáo hiệu quả vui lòng liên hệ 0907 133 266 (Mr.Phúc)

Liên Kết (?):
xem tử vi 2017 tại website http://phongthuyso.vn, chọn sim hợp tuổi http://www.simhoptuoi.com.vn, Vien nhau thai cuu, thiet ke web can tho, Chuyển nhà trọ, Chữa táo bón cho bé, Cách trị ngạt mũi, Phu nu mang thai nen an gi, Ao vest nam, Thoi trang nam, Bồn tắm sài gòn, Bồn tắm nhựa giá rẻ, Công ty hút bể phốt 247 http://hutbephot247.com, chuyên nhận hút bể phốt, thông tắc bồn cầu giá rẻ, mua số đẹp tại http://www.simsodepviettel.com rẻ nhất, chọn sim phong thủy tại http://simphongthuy.com.vn, Chậu rửa chén bằng đá Chậu rửa chén bằng đá, Bon tam gia re, Mỹ phẩm giá sỉ,
Dịch vụ khác tại Miền Tây

Hỏi về thời hiệu khởi kiện đòi nợ 238 lượt xem

Tư vấn đòi nợ về thời hiệu khởi kiện đòi nợ

            Câu hỏi:

            Chào luật sư, Tôi có cho anh A vay 200 triệu, thời hạn vay đã hết từ năm 2010. Nay tôi có thể khởi kiện đòi tiền anh A được không? Thời hiệu khởi kiện là bao lâu? Xin cảm ơn!

            Luật sư tư vấn:

             Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn của chúng tôi, về vấn đề của bạn dịch vụ thu nợ DFC tư vấn như sau:

            Theo quy định tại khoản 1 Điều 159 Bộ luật Tố tụng dân sự (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2011) thì “thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu tòa giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”. Theo đó, Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật tố tụng Dân sự như sau:

            - Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản; tranh chấp về đòi lại tài sản do người khác quản lý, chiếm hữu; tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện;

            - Tranh chấp không thuộc những trường hợp nêu trên thì thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày cá nhân, cơ quan, tổ chức biết được quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

            Đối chiếu với quy định trên đây thì bạn có thể thấy trường hợp của bạn là không áp dụng thời hiệu khởi kiện, tức bạn có thể khởi kiện anh A bất kỳ lúc nào.

            Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận tư vấn thu nợ trực tuyến qua tổng đài 1900 6213 hoặc gửi qua email: thunodfc@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ công ty thu nợ DFC.

 

Rất mong nhận được sự hợp tác!

 Trân trọng./.

Tags:
Đăng bởi: thanhnha
Giới thiệu Miền Tây Net | Liên hệ góp ý | Quy định sử dụng | Bảng giá quảng cáo | Thông tin thanh toán
©2012 Miền Tây Net - Trang thông tin tổng hợp chia sẽ từ các nguồn sao chép.
Vui lòng fax công văn cảnh báo vi phạm nếu vô tình chúng tôi sao chép thông tin độc quyền từ các quý báo điện tử, trang thông tin.